publications_img

Hanyoyin ƙaura na Stork na Gabas mai fuskantar barazanar karewa (Ciconia boyciana) daga Tafkin Xingkai, China, da kuma yadda ake iya maimaita su kamar yadda aka nuna ta hanyar bin diddigin GPS.

wallafe-wallafe

na Zeyu Yang, Lixia Chen, Ru Jia, Hongying Xu, Yihua Wang, Xuelei Wei, Dongping Liu, Huajin Liu, Yulin Liu, Peiyu Yang, Guogang Zhang

Hanyoyin ƙaura na Stork na Gabas mai fuskantar barazanar karewa (Ciconia boyciana) daga Tafkin Xingkai, China, da kuma yadda ake iya maimaita su kamar yadda aka nuna ta hanyar bin diddigin GPS.

na Zeyu Yang, Lixia Chen, Ru Jia, Hongying Xu, Yihua Wang, Xuelei Wei, Dongping Liu, Huajin Liu, Yulin Liu, Peiyu Yang, Guogang Zhang

Nau'in Avian (Avian):Jakar Gabas (Ciconia boyciana)

Mujalla:Binciken Dabbobin Avian

Takaitaccen Bayani:

Takaitaccen Bayani: An saka Jakar Gabas (Ciconia boyciana) a cikin jerin 'Masu Haɗari' a cikin Jerin Ja na Ƙungiyar Kare Yanayi ta Duniya (IUCN) na Nau'in Tsuntsaye Masu Barazana kuma an sanya shi a matsayin rukuni na farko na nau'in tsuntsayen da aka kare a ƙasa a China. Fahimtar motsin yanayi da ƙaura na wannan nau'in zai sauƙaƙa kiyayewa mai inganci don haɓaka yawan jama'arta. Mun yiwa 'yan uwa 27 na Jakar Gabas alama a Tafkin Xingkai a kan Filin Sanjiang a Lardin Heilongjiang, China, mun yi amfani da bin diddigin GPS don bin diddigin su a tsawon shekarun 2014-2017 da 2019-2022, kuma mun tabbatar da cikakkun hanyoyin ƙaura ta amfani da aikin nazarin sarari na ArcGIS 10.7. Mun gano hanyoyi guda huɗu na ƙaura a lokacin ƙaura ta kaka: hanya ɗaya ta ƙaura mai nisa wadda shamuwa ke ƙaura a bakin tekun Bohai Bay zuwa tsakiyar da ƙananan Kogin Yangtze don hunturu, hanya ɗaya ta ƙaura mai ɗan gajeren lokaci wadda shamuwa ke hunturu a Bohai Bay da kuma wasu hanyoyi guda biyu na ƙaura inda shamuwa ke ketare mashigar Bohai a kusa da Kogin Rawaya kuma suka yi hunturu a Koriya ta Kudu. Babu wani bambanci mai mahimmanci a cikin adadin kwanakin ƙaura, kwanakin zama, nisan ƙaura, adadin tsayawa da matsakaicin adadin kwanakin da aka yi a wuraren tsayawa tsakanin ƙaura ta kaka da bazara (P > 0.05). Duk da haka, shamuwa suna ƙaura da sauri sosai a lokacin bazara fiye da lokacin kaka (P = 0.03). Irin waɗannan mutanen ba su nuna babban maimaitawa a lokacin ƙaura da zaɓin hanya a lokacin ƙaura ko dai kaka ko lokacin bazara ba. Har ma shamuwa daga gida ɗaya sun nuna babban bambanci tsakanin mutane a hanyoyin ƙaura. An gano wasu muhimman wuraren da za a tsaya, musamman a Yankin Bohai Rim da kuma a filin Songnen, kuma mun ƙara bincika matsayin kiyayewa a yanzu a waɗannan muhimman wurare guda biyu. Gabaɗaya, sakamakonmu yana taimakawa wajen fahimtar ƙaura ta shekara-shekara, warwatsewa da kuma matsayin kariya na Jakar Gabas mai fuskantar barazanar karewa kuma yana ba da tushen kimiyya don yanke shawara kan kiyayewa da kuma haɓaka tsare-tsaren aiki ga wannan nau'in.